Lỗi DNS Website

(Nguyễn Mạnh Hùng) #1

Mình có 3 domain:
example1.com - example2.com - example3.com

example1.com trước giờ ở namesilo vẫn dùng bình thường, truy cập bình thường.

example2.comexample3.com trước ở goddady, nay chuyển về namesilo. Đã config lại các record DNS và NS đúng rồi. Tất cả đều trỏ về cùng 1 IP. Thời gian chuyển về đến nay đã được 2 ngày rồi.

Bây giờ mình mô tả lỗi như thế này:
example1.com thì luôn luôn vào được.
example2.comexample3.com thì phải chỉnh DNS của máy tính sang DNS của google (8.8.8.8-8.8.4.4) mới truy cập được, còn ko là bị lỗi không phân giải được DNS.

Vậy mọi người có thể cho mình biết lỗi này là tại sao và làm sao để khắc phục không? Cảm ơn!

(duy) #2

có thể máy bạn còn cache DNS, bạn kiểm tra bằng trang web sau sẽ chính xác hơn: https://www.dnswatch.info/

(Nguyễn Mạnh Hùng) #3

Mình đã kiểm tra rồi bạn à. Nó đã trỏ về NS mới và đúng IP rồi. Nhưng mà vẫn bị. Mà còn lạ như thế này:
Nếu vào bằng máy tính thì để DNS google mới vào được. Còn điện thoại thì bắt wifi (viettel) cũng không vào được. Nhưng đổi sang bắt 3G (Viettel) thì lại vào được.

Thế mới oái oăm chứ :frowning:

(Tran Duc - skype : ducapps) #4

Chuyển sang dùng dns trung gian khác như cloudflare xem

(Nguyễn Mạnh Hùng) #5

Vâng, mình đang tìm giải pháp, nếu vẫn không được thì chắc biện pháp cuối cùng là chuyển qua cloudflare. Bạn cho mình hỏi cloudflare thì nó có cái ssl free. Nhưng vì mình đã mua SSL của comodo 3 năm rồi và giờ không dùng ssl free của cloudflare có được không? Có phải thay đổi cấu hình gì không?
Cảm ơn!

(duy) #6

đừng bật mây vàng lên là dùng ssl comodo thôi

(Nguyễn Mạnh Hùng) #7

Ủa, mình tưởng mây vàng đó là CDN chứ bạn? Mình có xem qua một số hướng dẫn thì thấy nói mấy vàng đó là CDN.

(duy) #8

bật lên thì nó sẽ dùng SSL của cloudflare