Hỏi về vụ trỏ domain

(dangtranvietanh) #1

Ban đầu em thuê domain và host của hawkhost, sau đấy em chuyển sang xài host của stablehost và trỏ domain sang stable.

Giờ em muốn tận dụng host bỏ không ở hawkhost làm cdn nhưng không biết làm sao vì domain đã chuyển sang cho stable rồi.

Em muốn tạo 1 cái subdomain trỏ quay lại hawkhost nhưng toàn dính 404.

Em đang không biết giờ transfer domain trừ hawk sang stable thì có tác dụng gì không, và cái host bỏ không không có domain ở hawk sẽ thành cái giống gì.

Các bác giúp em với ạ.

(dao_tran) #2

bạn tạo subdomain có khai báo đúng là host A chưa.
host mà không có domain thì vẫn sài được bình thường bằng IP

(duy) #3

bạn phải vào hosting bên hawkhost add cái subdomain vào

(dangtranvietanh) #4

dao_tran: host không có domain đúng là vẫn xài được bằng IP, nhưng thường thường chỉ có hosting việt nam mới vậy thôi bạn.

Không biết làm sao nhưng các hosting của nước ngoài như hawk hay stable, không có doamin là không xài được.

Hay tại mình chưa xóa các record ở hosting cũ ?

duy: mình test rồi bạn ạ, vì mình trỏ domain của hawk sang stable qua nameserver nên chỉ có add subdomain ở stable mới có tác dụng.

Hiện giờ vẫn chưa nghĩ ra cách khắc phục, các bạn ai có ý tưởng gì giúp mình với.

(dangtranvietanh) #5

Mình mới tỉnh ra vụ này, có thể do hosting mình đang dùng là shared host, cơ bản nghãi là nhiều host xài chung 1 IP, vậy nên không thể xài IP thay domain được mà bắt buộc phải có domain…

Vậy cũng đồng nghĩa với không cách nào tận dụng được cái sharedhost bên hawk của mình :((

Các bác ai có ý tưởng gì không giúp với ạ.

(dao_tran) #6

Nameserver là nơi mà tên miền của bạn trỏ về sẽ là nơi sẽ tạo các record trên DNS cho bạn. cụ thể có thể bạn thuê tên miền ở công ty A nhưng bạn có thể thoải mái tạo các record ở couldfare và chỉ cần trỏ nameserver về couldfare.
Còn về hosting không dùng được IP là đúng vì một hosting có 1 IP mà chạy nhiều web khác nhau và các web này chỉ được phân biệt thông qua domain. domain đó được định nghĩ thông qua file config của dịch vụ http của hosting.
Mà bạn cứ tạo một subdomain (Host A) và trỏ về hosting là dùng được bình thường mà.

(dangtranvietanh) #7

cảm ơn mọi người nhiều, mình làm được rồi, do thư mục ở 2 hosting khác nhau nên ban đầu mới ko trỏ được.