Không vào được VPS linode bằng Putty (c)

(zujs) #1

Hi ae!

E có con vps linode, sử dụng hocvps để làm web wordpress. Trước setup ngon lành rồi nhưng lâu ngày ko vào, hôm nay vào ko được thì lần sang VPS để check, ai ngờ VPS cũng ko vào được luôn ^^
Vào VPS (linode) luôn báo “Connection time out” (chưa đến đoạn nhập tài khoản với pass vps nha ae).
Tuy nhiên vào trang quản lý VPS của linode và chạy Linode List Console thì vẫn vào bình thường, check port các kiểu vẫn đúng, ping IP vẫn response.

AE nào có giải pháp thì cho e xin với nhé.

Cảm ơn ae!

(dao_tran) #2

Vào bằng console trên web cũng không được luôn à

(zujs) #3

Vào bằng console trên web thì vẫn ok bác ạ, e vẫn “root” với “pass_word” vào bình thường. Mà không hiểu sao trên putty thì ko được (chỉ riêng 1 vps này - các vps khác của e vẫn chạy bình thường).

(dao_tran) #4

Kiểm tra lại service của ssh và firewall

(zujs) #5

E kiểm tra thì nó ra như thế này, bác xem hộ e xem e có check thiếu hay hệ thống nó sai gì ko với ạ.

(dao_tran) #6

bạn gõ mấy lệnh này mình xem.
service sshd status
service firewalld status
firewall-cmd --list-all

(zujs) #7

Đây bác ạ:

1

(dao_tran) #8

IP của VPS là gì nhỉ

(zujs) #9

e đang setup cho domain e2bmart.com (IP: 172.104.34.221)

(dao_tran) #10

ssh của bạn đang để port 22 đúng không
Mình không thấy port 22 mở

(zujs) #11

e đang để 2222 @@

(dao_tran) #12

không thấy mở luôn. sem lại file config của sshd

(zujs) #13

E làm theo hướng dẫn của hocvps nên để là cổng 2222, e vừa check thì vẫn thấy đang sử dụng, bác xem hộ e:

(dao_tran) #14

vps của bạn mình kiểm tra không thấy port nào mở hết. bạn có đang cài iptables không

(zujs) #15

Có phải cái này ko bác (đánh dấu màu xanh ở hình)
(Sorry bác, E cũng ko rõ lắm vì e làm theo hướng dẫn tự động của HocVPS @)

(dao_tran) #16

đúng rồi bạn thử stop nó đi xem.
service iptables stop

(zujs) #17

Chưa được bác ạ.
Và e vừa tạo thêm 1 vps mới và sau khi cài lệnh tự động của HocVPS (cũng sử dụng port 2222):

curl -sO https://hocvps.com/install && bash install

thì cũng bị như thế luôn :frowning:

Bác check giúp e IP này với dc ko: 139.162.53.137 (con này trắng tinh, vừa chỉ kịp cài lệnh trên).

(dao_tran) #18

con này port mở bình thường

(zujs) #19

Hehe con 139.162.53.137 vào dc rồi ạ, chắc do e thao tác hơi nhanh nên nó chưa kịp update, nhưng con kia vẫn chưa dc? Vậy bác chỉ e cách mở port cho con kia dc ko? Hoặc key word search cũng dc ạ ^^

(dao_tran) #20

bạn thử: stop firewalld, iptables, -> check lại