So sánh, đánh giá dịch vụ VPS trong nước

(tuan anh vl) #1

Anh em ai đã dùng qua dịch vụ VPS của các nhà cung cấp trong nước, vui lòng cho ý kiến để tham khảo ạ. Mình nghĩ sẽ có nhiều người cũng đang đắn đo để tìm một nhà cung cấp phù hợp. Các tiêu chí bao gồm:

• Tốc độ (tốc độ download và tốc độ xử lí)
  • Thời gian sống (uptime)
  • Đội ngũ hỗ trợ
  • Hỗ trợ chống tấn công mạng
  • Giá cả
  • Các dịch vụ đi kèm
    v.v…

Chúng ta chỉ xét đến các nhà cung cấp Việt Nam, có server tại Việt Nam thôi nhé. Không tính các nhà cung cấp nước ngoài, hay nhà cung cấp trong nước mà không có server tại Việt Nam. Lí do là đánh giá về các nhà cung cấp nước ngoài thì các forum nước ngoài đã có rồi. Vả lại, ở đây mình muốn chọn nhà cung cấp có server tại VN để đảm bảo tốc độ đường truyền cho người truy cập tại VN, mình muốn khi cá mập (hay ai đó) lỡ cắn đứt cáp biển thì người truy cập VN không bị ảnh hưởng.

Cá nhân mình chỉ mới dùng vhost.vn thôi, nhưng dùng để vọc vạch, thí nghiệm là chính nên chưa có đủ kinh nghiệm để đánh giá. Với những gì mình đã biết về vhost thì thế này:

• Tốc độ: Đường truyền có vẻ tốt. Khi mình SSH vô server và tải các gói phần mềm từ kho nước ngoài (ai xài Linux sẽ hiểu) thì thấy tốc độ download nhanh lắm. Thấy trên Facebook của anh chủ cty thì thấy ảnh liên tục sắm ổ cứng SSD ráp cho server thì chắc tốc độ I/O cũng nhanh. Nhưng mình không cảm nhận được.
  • Thời gian sống: Chưa bị down lần nào từ lỗi của nhà cung cấp. Chỉ mới bị down do mình nghịch ngợm. Ngoài ra vhost còn là đối tác hỗ trợ hosting cho dự án CentOS nên mình nghĩ chắc cũng phải đảm bảo được tỉ lệ uptime mới dám làm vậy.
  • Đội ngũ hỗ trợ: Khá. Có 1 lần mình phải yêu cầu hỗ trợ trên Facebook vì yêu cầu qua kênh thông thường (email) không thấy phản hồi, hoặc có lần mình hỏi về IPv6 mà hẹn trả lời sau rồi quên luôn, làm mình phải nhắc.
  • Hỗ trợ chống tấn công mạng: Chưa gặp nên chưa biết.
  • Giá cả: Hình như ngang với các cty khác. Thỉnh thoảng có khuyến mãi.
  • Giao diện quản lý không được đẹp mắt và không tiện. Muốn vô trang quản lý VPS phải bấm lòng vòng trong menu.
  • Dịch vụ đi kèm: Có cung cấp chứng thực SSL giá rẻ nhưng chưa xài. Không cung cấp IPv6.

Mời các bạn khác cho ý kiến nhé.