Nên chọn 1VPS 2GB ram hay 2VPS 1GB ram?

Chào các bạn, mình đang phân vân 1 chút là nên:

A. Mua 1 VPS - 2GB ram
B. Mua 2 VPS - 1GB ram

Các thông số còn lại đều giống nhau. Tiền thì 1VPS 2GB ram đắt hơn 2$ so với 2VPS 1GB ram

Nếu có kiến thức thì dùng 2 cái hơn. Tốc độ sẽ có phần chậm hơn nhưng có hỗ trợ private ip như vultr, do thì không đáng kể
Cũng có nhiều ý kiến trái chiều giữa dùng 1 VPS cấu hình cao so với nhiều VPS cấu hình thấp (triển khai, bảo trì)
Cá nhân thì mình đang dùng 1 VPS frontend cho 10 Heroku App backend, đỡ tốn tiền nhưng cài đặt, sửa code hơi mất thời gian :smiley:

Với cấu hình như trên thì tại sao lại chậm hơn vậy bạn.
Mình dùng khoảng 10 website nhưng ít truy cập

Nếu dùng 2 gói nhỏ, thì được gấp 2 lần SSD, được 2 CPU độc lập, được 2GB ram chia sẻ ra mỗi bên 5 cái web

(duy) #4

2 VPS thì nhanh IO hơn 1 VPS mạnh, ví dụ 1 vps chạy web 1 vps chạy mysql cả 2 đều cần dùng IO
1 VPS thì tốc độ truy xuất mạng giữa 2 ứng dụng nhanh hơn 2 VPS ví dụ nginx cần kết nối đến php cùng 1 vps sẽ nhanh hơn là 2 vps

Cái này em cài VPS script chạy độc lập với nhau bác ạ

1 VPS cài WebServer, VPS còn lại thì cài MySQL + PHP-FPM, chia sao cho hợp lý cân bằng, chứ cả 2 VPS đều cài Full Stack LAMP hoặc LEMP thì thôi bác dùng 1 cái cấu hình cao

cái này lại quá khả năng của em mất rồi ạ :frowning: cảm ơn bác đã tư vấn

(Việt Phương) #8

Còn xem cả ở số lượng CPU nữa chứ không phải chỉ RAM đâu. Nên ít cấu hình, mày mò thì chọn 1VPS 2GB RAM tiện hơn