Hỏi về các bước cài đặt Varnish Cache

(Xôi Xéo) #1

Em xin chào các anh, chị!
Em đang tìm hiểu về mô hình Varnish Cache
Mấy anh, chị cho em xin hỏi:

• Trên 2 server:
    • Server Frontend: Mình trỏ domain đến IP server này, khi khách hàng truy cập sẽ truy cập đến server này phải không ạ? Mình cài đặt Varnish Cache, cài LEMP (Nginx+ PHP-FPM) và có cần cài MariaDB trên server này không?
    • Server Backend: Chứa files + data: Mình cài đặt LEMP (Nginx + PHP-FPM + MariaDB) và mình có cần cài Varnish trên server này không, hay chỉ cần cài trên server Frontend và connect tới Backend?
  • Có keywork nào research hướng dẫn cụ thể cho em xin với ạ, English cũng được, em xin cám ơn anh, chị đã đọc bài này của em!!!

(Việt Phương) #2

Varnish Cache khá khó thiết lập, mình nghĩ bạn nên tập trên 1 VPS đủ LEMP Stack trước
Ngoài ra, việc lập 2 server thì bạn muốn chia tải phần nào? Thường mình thấy dùng để chia phần database thôi
Hiện tại mình thấy bạn cũng chưa rõ làm 2 server để làm gì thì phải

(Xôi Xéo) #3

Em cám ơn anh đã trả lời ạ,
Em đang muốn tăng tốc độ tải trang của website, em đã tối ưu đa phần nhưng vẫn cảm giác không ưng ý, tình cờ em biết vụ Varnish Cache này nên em muốn làm thử xem có tăng tốc độ hơn được hay không, phần code và database của em đều nặng như nhau.

(Nguyễn Anh) #4

cho mình hỏi chút, các file ảnh mình upload lên wordpress, nó không vào các mục 2019 ví dụ 01 02 03 04 mà nó lại upload hết ra bên ngoài như ảnh. cái này có chỉnh được không

(Việt Phương) #5

Code quy định thế bạn à, bạn sửa được theme thì sửa được quy định

(Nguyễn Anh) #6

mình có dùng vpssim để đổi cổng port SSH, nhưng mình đổi xong giờ đăng nhập lại vào SSH thì không vào được! mặc dù kiểm tra lại thì port đã đổi thành công. check port thì cũng đã mở OK

(Việt Phương) #7

Bạn truy cập qua web console vào lại kiểm tra các service liên quan đến SSH
Bao gồm SSHD, Fail2Ban, Iptables
Lỗi có thể ở bất kì phần nào liên quan

(Nguyễn Anh) #8

minh cai qua vpssim chu khong phai hocvps nên không có Fail2ban. còn SSHD và iptable nữa, bạn có thể nói rõ hơn chút không, cách kiểm tra. mình ko rành lắm

(Việt Phương) #9

Bạn hỏi ở topic mới nhé. Không dông dài tránh ảnh hưởng topic người khác

(Việt Phương) #10

Để chia thì 2 server kết nối với nhau có tốc độ hơn bình thường nhiều không, như private network
Chứ kết nối bình thường thì bạn làm thế còn chậm hơn
Nếu nhanh thì bạn thử chia database ra 1 server, source code 1 server rồi test dần
Chạy tốt thì hẵn nghĩ đến Varnish