Lỗi khi chuyển Hosting từ Hawkhost sang VPS Vultr dùng VPSSIM

(Minh Huy) #1

Xin chào cả nhà, mình đã chuyển code và database từ Hosting Hawkhost sang VPS Vultr dùng VPSSIM (mình dùng cái này vì ko tự cài SSL được). Trước đây khoảng 3 tháng gì đấy, mình cũng chuyển theo tuần tự các bước, đã thành công. Nhưng đợt này thì website ko hoạt động được.

Trước khi chuyển, mình đã tắt hết các plugin như Cache… các kiểu, sau khi chuyển CODE sang VPS cũng đã phân quyền thư mục web rồi, đã đổi thông tin database trên Wp-config này nọ. Nói chung là đã làm theo các hướng dẫn, giống như lần chuyển trước đây, nhưng lại gặp lỗi kết nối như này, ko rõ nguồn gốc lý do luôn. Mong mọi người giúp đỡ. Có phải vì chuyển từ server Apache sang Nginx gì gì đó không ạ?

Em cám ơn mọi người trước ạ!

(dao tran) #2
server cũ:
  • hệ điều hành là gì?
  • apache hay nginx?
  • dùng wordpress đúng không?
server mới:
  • hệ điều hành là gì?
  • dùng nginx hay apache?
  • kiểm tra status các dịch vụ web service, mysql, php
  • kiểm tra firewall.
  • bạn đã trỏ tên miền về IP của VPS mới chưa.

(Minh Huy) #3

Server cũ dùng Cpanel, dùng Wordpress ạ, shared hosting của Hawkhost, có file htaccess chắc là dùng Apache (cái này em gà).
Server mới dùng Cent OS 7 64bit, dùng VPSSIM nên là chạy Nginx ạ. Em cài đặt VPSSIM như hướng dẫn rồi, còn IP thì em chưa trỏ về, mà đã đổi file host trên win để check thử web. Tạo thử một file trên thư mục web mới thì chạy ngon lành ạ (kiểu domain.com/file-thu-nghiem thì chạy ok, nhưng domain.com thì gặp lỗi như hình).
Nhờ mọi người tư vấn giúp!

(dao tran) #4

à vậy là bạn chuyển từ website đang chạy trên hosting sang website chạy trên server luôn, đúng không
giờ bạn trỏ IP của tên miền về IP của cái VPS mới trước đi

(Minh Huy) #5

Em cám ơn ạ, em hiểu nguyên nhân vì sao rồi. Do em gõ https// nên ko vào được, bỏ http là vào được.

(Việt Phương) #6

Nếu vậy bạn trỏ domain về IP VPS rồi cài SSL qua menu của VPSSIM đi

(Minh Huy) #7

Dạ được rồi ạ, em cám ơn nhiều mọi người đã tư vấn!