Cpu load gần 200% trên vps vultr

(Lưu doanh) #1

Chào các bác.
Em có một website database khoảng tầm hươn 700M còn code thì không đáng kể. Em có mua gói 20$ của vultr
60GB SSD, 2 CPU, 3GB Ram
Website của em có khoản tầm 7k trafflic 1 ngày, cao thì cũng có tầm 120 người online trung bình khoàn gần 100. Em có sử dụng script của hocvps. Các script cache em dùng là OP Zend OPcache có sẵn trong script học vps và Mencache được em cài thêm vào. Thế mà vào gần như lúc vào vps cũng load gần 200% CPU. Em check thì không hề bị ddos mà nó do thằng Mysql gây ra.
Đây là biểu đồ của em:

Em nghĩ hay là do cách mình code trong source code của mình.
Cách kết nối databse trong source của em như sau: Em có 1 file main.php là file nền tảng luôn được gọi ra từ các truy vấn từ client và trong file main.php em tạo 1 biến $db = MySQLIDatabase::GetInstance(); gọi đến kết nối trong file class.db.php. Và trong file db em thực hiện việc kết nối đến csdl
class MySQLIDatabase {

private static $uniqueInstance;

public function MySQLIDatabase(){
			$this->Connect();
		}

public static function GetInstance(){
			if(self::$uniqueInstance == null){
				self::$uniqueInstance = new MySQLIDatabase();
			}
			return self::$uniqueInstance;
		}

public function Connect() {
		// thực hiện kết nối đến csdl
	}
}

Bác nào rành về vps giúp đỡ em với.
E cảm ơn

(duy) #2

bạn xem có bị ddos ko

netstat -n | grep :80 |wc -l; netstat -n | grep :443 |wc -l

PM skype nếu cần :grinning:

(Lưu doanh) #3

Em check thấy hoàn toàn không phải do ddos anh ạ. mà là do thằng mysql nó gây ra.
Em pm skype của anh rồi. Mong anh giúp đỡ

(Minh Hien Solutions) #4

Đúng rồi bạn, vì database bạn quá nặng nên việc truy xuất database là cả 1 vấn đề, việc ngốn tài nguyên CPU là chuyện bình thường

(ICT Blog's) #5

Giải pháp tốt nhất là bạn nên dùng 2 VPS, buid 1 con để load MySQL 1 con để Load Source, cốt để Load Balancing

(Lưu doanh) #6

Thank các bác. Em tối ưu lại hệ thống database với câu lẹnh truy vấn thì ổn hơn rồi a. :grin::grin:

(Nguyen The Cuong) #7

hi bác, cho e hỏi là làm sao để check được cái biểu đồ như bác ạ, vps của e cũng tự nhiên lên 200% cpu usage mà k biết do cái gì gây ra.

(Lưu doanh) #8

Lệnh htop bạn

(Nguyen The Cuong) #9

thank bác e làm đc r