Cấu hình 2,3 VPS cho 1 site

(Tâm Thần) #1

Xin chào các bạn!

Mình nhớ thời gian trước mình có may mắn đọc qua được 1 bài nào đó nói qua về cách cấu hình 2 or 3 VPS để chạy 1 website, đại loại như là: 1 VPS dùng để chứa source, template,… 1 VPS dùng để chứa Database,… 1 VPS dùng làm proxy kết nối 2 VPS lại… Mình thấy rất hay, NHƯNG giờ mình lục tung khắp cái Google vẫn chưa tìm lại được bài đó nên mình đăng lên đây hy vọng ai đó cũng đã từng đọc hoặc biết cách làm, biết key search hy vọng gởi ý giúp mình với!
Mình xin chân thành cảm ơn!

(Note: Cho mình xin lỗi nếu tiêu đề nó có hơi " lạc hướng" vì thật sự mình chả biết phải gọi nó là gì nữa, mong bạn thông cảm về vấn đề này.)

(Việt Phương) #2

Source code VPS A - Database đặt ở VPS B thì bạn chỉ cần mở remote connect cho mysql là kết nối được nhé

(duy) #3

phần code nào cũng cho bạn khai báo db, thay vì localhost thì dùng IP của vps gần kề bên cũng dc nhé, với điều kiện vps đó mở port mysql cho bạn kết nối qua 3306

Web server 1 vps, php 1 vps, mysql 1 vps… chúng chả liên quan gì đâu nhé bạn, tại điều kiện thiếu thốn mới cài chúng vào 1 cục thui, hệ thống lớn thì phải phân tách ra

(Tâm Thần) #4

Dạ nếu em dùng mỗi 1 server ở 1 dịch vụ khác nhau thì có giống như vậy không anh?

(duy) #5

vps phải gần nhau, vì ở xa thì tốn thời gian truy vấn db => chậm web

(Việt Phương) #6

Thậm chí, cùng 1 nhà cung cấp cũng yêu cầu phải cùng 1 location và bật được local network để các VPS kết nối với nhau như kết nối mạng Lan

(Tâm Thần) #7

Dạ! Vậy cho em hỏi là để cấu hình Load Balancing cũng yêu cầu toàn bộ server phải ở gần nhau à anh @duy1313 @phuonghv

(Minh Clear) #8

Search từ khóa nginx proxy nhé bạn

(Tran Duc - skype : ducapps) #9

Cái này ko khó đâu bạn. Bạn nên đặt 3 vps cùng 1 location, cùng lan với nhau. Ví dụ , 10.0.0.1 - 10.0.0.2 - …
Kết nối lan nhanh hơn nhiều so với kết nối internet để lấy dữ liệu