Vps vultr hay bị lỗi database nhờ giúp đỡ

(Nhật Quang) #1

Chào mọi người,
Mình có 1 con vps centos của vultr, con 768MB đặt ở Sing. Cứ mấy ngày vào web lại bị lỗi: “Lỗi kết nối database”.
Mình đăng nhập vào vps bằng Putty thì toàn thấy ghi là: có mấy chục nghìn lần đăng nhập không thành công từ lần đăng nhập ngày…xxx.
Mình phải reboot thì web mới vào lại bình thường.
Nhờ mọi người giúp đỡ, cảm ơn nhiều ạ!

(duy) #2

1 là "mấy chục nghìn lần đăng nhập không thành công từ lần đăng nhập ngày" cái này là do nó dò SSH bạn, bạn nên đặt pass thật phức tạp và đổi port ssh lun cho chắc
2 là "Lỗi kết nối database" cái này thì rất nhiều lý do khiến mysql của bạn tắt, thường thấy nhất là quá tải, bạn xem lại là quá tải do gì, code lỗi, truy cập cao hay bị ddos

(Nhật Quang) #3

Hi Duy,
Web mình ngày có lèo lèo người vào. Tổng các site chắc chưa đến 100 đâu, nên chắc ko phải quá tải hay gì. Bạn có câu lệnh nào tự khởi động lại server lúc 12h đêm không, cho mình xin với.

• Vấn đề #1 để mình đổi port ssh, mình cũng ko biết đổi. Bạn giúp mình luôn cả cái này nhé.
    Thanks bạn nhiều!

(duy) #4

Pm skype làm quen

bạn ssh vào gõ lệnh này: free -m rồi show mình xem kết quả,

(Việt Phương) #6

Đây bạn nhé: http://hocvps.com/cac-buoc-thay-doi-ssh-port-cua-server/

(Nhật Quang) #8

Thanks bạn!

(Nhật Quang) #9

Đây bạn:

(Nhật Quang) #10

Đây là hình lúc database lỗi, mọi người giúp mình với:

(duy) #11

bạn gõ top hay htop ấy
pm skype mình check cho

(Trong) #12

bác cho em cái facebooke em hỏi bác cái này đi, em đang bị dính lỗi này mà k biết sao

(Việt Phương) #13

Hiện tại trang thái MySQL bạn ra sao
systemctl status mysql

(Trong) #14

nó như thế này bác ơi, :frowning:

(Việt Phương) #15

Đang tắt rồi. Bật lên xem lỗi vì sao, đồng thời xem log MySQL
systemctl status mysql -l
systemctl start mysql

(Nguyen Thanh Tung) #16

Chấc là do thiếu ram đấy bác. Tăng swap lên tí là ổn ngay bác, em cũng từng bị rồi